hoi-dap-bhxh

Quy định về đóng BHXH đối với trường hợp HĐLĐ dưới 3 tháng?

Nội dung câu hỏi:

Tôi muốn hỏi: từ ngày 01/01/2018, người lao động theo hợp đồng thử việc có thời hạn 3 tháng có bắt buộc tham gia BHXH không? Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời:

BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2016, điểm b khoản 1 Điều 2 thì đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc có:

hoi-dap-bhxh

“b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;”

Theo đó, người làm việc theo hợp đồng lao động dưới 03 tháng phải đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên khoản 1 Điều 124 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về hiệu lực thi hành thì quy định tại điểm b khoản 1 Luật này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.

Như vậy, người làm việc theo hợp đồng lao động dưới 03 tháng sẽ bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01/01/2018. Chính vì vậy, trong năm 2016 nếu hợp đồng lao động của bạn từ 01 tháng đến dưới 03 tháng thì bạn vẫn chưa phải tham gia BHXH nhưng kể từ năm 2018 với những hợp đồng này bạn sẽ bắt buộc phải tham gia.

Nếu bạn muốn đăng ký bảo hiểm xã hội cho doanh nghiệp thì hãy vào http://chukysovnpt.com.vn xem chi tiết bảng giá mới nhất nhé!

0 phản hồi

Để lại lời nhắn

Muốn tham gia các cuộc thảo luận? Hãy đóng góp!

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


*